Cho 200 ml dung dịch HNO3 có pH = 2; nếu thêm 300ml dung dịch H2SO4 0,05M vào dung dịch trên thì dung dịch thu được có pH bằng bao nhiêu?
Đáp án đúng: A
HD• Sau khi thêm H2SO4 các dung dịch có nồng độ mol thay đổi:

Sau khi thêm H2SO4: [H+] = 0,004 + 2 x 0,03 = 0,064M
→ pH - -log[0,064] ≈ 1,194 → Chọn A.